Chibi Group
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Một linh hồn Chibi trong một cơ thể Chibi.

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Những con người bé nhỏ.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
thanhmeovn
♥ Rau Muống Vừa Tiền ♥
♥ Rau Muống Vừa Tiền ♥
thanhmeovn

Zodiac : Libra Tổng số bài gửi : 273
Nấm : 5576
Danh tiếng : 0
Châm ngôn sống : Trên đời này, quan trọng nhất là tiền. Quan trọng thứ hai cũng là tiền. Vì tiền, chúng ta có thể làm tất cả.
Huy chương : Những con người bé nhỏ. 10782zn6Những con người bé nhỏ. Medal80bu1

Những con người bé nhỏ. _
Bài gửiTiêu đề: Những con người bé nhỏ.   Những con người bé nhỏ. Icon_minitime120/06/10, 10:10 pm

Những con người bé nhỏ.

Tôi viết về những người đã, đang và sẽ hiện diện xung quanh tôi.
Vui buồn, hờn giận, căm ghét, yêu thương. Cảm xúc, những điều muốn nói, xin được ghi lại tại đây.

Note:
- Số thứ tự không đóng bất cứ vai trò gì khác ngoài tổng kết số người. Tình cảm của tôi dành cho từng người là ngang nhau.
- Chỉ có tên của nhân vật là chính xác với đời thực, còn tên lót là do tôi đặt theo cảm nhận về từng người.
- Mọi sự trùng hợp vẫn là trùng hợp, nếu bạn không biết tôi là ai.
- Có rất nhiều người xung quanh tôi, nên trong phút chốc, tôi không thể viết hết trong một sớm một chiều. Nên, nếu bạn quen tôi, hiện diện cạnh tôi, nhưng chưa thấy nhắc tới thì hãy khoan vội buồn nhé. Tôi sẽ viết về bạn trong nay mai.
http://meomeoworld.wordpress.com/
thanhmeovn
♥ Rau Muống Vừa Tiền ♥
♥ Rau Muống Vừa Tiền ♥
thanhmeovn

Châm ngôn sống : Trên đời này, quan trọng nhất là tiền. Quan trọng thứ hai cũng là tiền. Vì tiền, chúng ta có thể làm tất cả.

Bài gửiTiêu đề: Re: Những con người bé nhỏ.   Những con người bé nhỏ. Icon_minitime120/06/10, 10:12 pm

01. Diệu Như. Người đầu tiên cho tôi chữ 'bạn'.

.
.
.

Diệu Như của hiện tại chưa hẳn là đã 'Diệu' như cái tên tôi đặt cho. Từ 'Diệu' ấy có lẽ nên dành cho một Diệu Như của ngày hôm qua.

Lần đầu tiên tôi gặp Diệu Như là hồi cấp hai. Tôi và Nhỏ học chung một lớp, ngồi cùng cạnh nhau. Hai đứa lúc đó chẳng có ai làm bạn, bất chợt phát hiện ra sở thích của nhau, thế là khớp luôn. Nhỏ hiền lắm, hiền hơn cục đất. Dù ai nói gì cũng chỉ cười, đôi khi tức quá thì mắng thầm nhè nhẹ thôi.

Chẳng những tính Nhỏ hiền, mà ngay cả khuôn mặt cũng hiền nữa. Da Nhỏ trắng sữa, tuy không bằng mấy cô người mẫu quảng cáo sữa tắm Dove, nhưng còn đẹp chán so với màu da đen thui vì phơi nắng của tôi. Môi Nhỏ hồng, lúc nào cũng chuẩn bị nhoẻn cười. Nhiều khi trời nóng, môi Nhỏ khô, nứt ra đôi chút,nhưng vẫn sẵn sàng để nhoẻn cười với bất kì ai. Dáng nhỏ bé xíu, xinh xinh. Tuy hiền vậy nhưng khi lên hình, Nhỏ trông rất hoạt bát bởi dáng người đó. Nhỏ hay bị chọc ghẹo, ghép đôi với một bạn trai trong lớp. 'Diệu' mà, nên mặc xác cho tụi trong lớp nói gì, Nhỏ vẫn an phận thủ thường, 'cây ngay không sợ chết đứng'.

Tôi ngày xưa vốn đần đần, điên điên, ít có ai nói chuyện, nên mê Nhỏ lắm. Mỗi Nhỏ là bạn thân nên chuyện gì hai đứa cũng nhỏ to tâm sự. Có bữa buồn ức chế vì chuyện gia đình, phone cho Nhỏ mà nước mắt nước mũi tèm lem. Trong khi tôi, dường như chưa bao giờ tận mắt thấy hay tận tai nghe Nhỏ khóc một lần nào (chỉ có nghe nói thôi).

Suốt ba, bốn năm học, tôi và Diệu Như lúc nào cũng cặp kè với nhau như hình với bóng. Nhưng, sau kì thi tốt nghiệp, Nhỏ được 36.75 nên đậu vào Trần Phú. Còn tôi rớt lại Nguyễn Chí Thanh với số điểm 36.50 (chỉ còn 0.25 là tôi có thể học cùng rồi). Cha mẹ tôi buồn, tôi cũng buồn. Bị một trận như vậy, tính khiêm tốn của tôi nó bị biến tính thành bệnh tự ti thái quá. Tôi chẳng dám tin mình sẽ làm được việc gì nên hồn nữa.

Thời gian sau đó, tôi và Diệu Như thỉnh thoảng cũng gặp nhau, thông qua những lễ hội cosplay, những cuộc offline, những lần hẹn hò đi uống nước,... Nhưng tình cảm không còn được như ban đầu. Một phần là do tôi thay đổi, phần kia là do Nhỏ đổi thay. Tôi chẳng biết cái trường Trần Phú ấy nó hay ho tới đâu. Tôi cũng chả quan tâm làm gì nếu nó không biết Diệu Như của tôi trở thành một con người khác. Khuôn mặt Nhỏ vẫn 'Diệu', vẫn hiền. Nhưng đôi môi nhỏ không còn trực chờ để nhoẻn cười mọi lúc nữa (dĩ nhiên, ngoại trừ phi có việc gì đó đáng-cười). Quần áo Nhỏ không còn 'thục nữ' nữa mà thay vào đó có phần 'nổi loạn'. Có lẽ vì đi chơi nhiều hơn, đi ra nắng nhiều hơn nên da Nhỏ dần đen lại, nâu nâu, và Như sẵn sàng sổ ngay một tràng chửi thề bằng Anh ngữ trong đầu và quắc mắt lên ngay với những ai dám động chạm vào sở thích hay thần tượng của Nhỏ.

Có lẽ nên nói đúng hơn là... Diệu Như đã không còn ngây thơ nữa. Như trưởng thành hơn, gan dạ hơn, có phần bất cần đời hơn... Nhưng, trên tất cả, tình cảm của Nhỏ dành cho tôi hầu như vẫn không thay đổi. Vẫn coi đứa bạn tệ hại này là 'bạn thân', vẫn rủ đứa bạn tệ hại này đi chơi, đi uống nước, mặc dù đa số lần chỉ nhận được chữ 'Không' tàn nhẫn, vẫn cười khi đứa bạn tệ hại này pha trò dù trò ấy chẳng có gì đáng để cười.

Nếu hỏi tôi yêu Diệu Như của ngày hôm qua nhiều hơn hay Diệu Như của ngày hôm nay nhiều hơn, tôi sẽ trả lời: "Tôi đơn giản chỉ yêu 'Diệu Như' thôi, mặc kệ đó là Diệu Như của ngày hôm qua hay ngày hôm nay".

Vì thế, Diệu Như à, đôi khi không thể đi cùng bạn cũng là có lý do cả thôi. Hãy thông cảm và bỏ qua cho đứa bạn tệ hại này nhé! Hãy tiếp tục là một Diệu Như mà bạn đã, đang và sẽ là. Tôi vẫn sẽ yêu thương bạn, dù bạn là Diệu Như của quá khứ, hiện tại, hay tương lai. Niềm yêu thương đó của tôi không thể hiện ra ngoài mặt, nhưng hãy cứ yên tâm là, nó ở sâu trong tiềm thức của tôi. Miễn là bạn không phản bội tôi, thì tôi sẽ cố gắng giữ trọn cụm từ này mãi mãi:

BFF (Best Friend Forever).

.
.

Diệu Như à~ Mạnh mẽ lên và hạnh phúc nhé~
Cám ơn bạn đã có mặt trên cuộc đời này. Cám ơn bạn đã là bạn của tôi. Cám ơn bạn vì bạn là người đầu tiên cho tôi biết tôi quan trọng với một ai đó.

.
.
.
thanhmeovn
♥ Rau Muống Vừa Tiền ♥
♥ Rau Muống Vừa Tiền ♥
thanhmeovn

Bài gửiTiêu đề: Re: Những con người bé nhỏ.   Những con người bé nhỏ. Icon_minitime120/06/10, 10:14 pm

02. Tâm Khuyên. Mãnh liệt.

.
.
.

Tôi muốn đặt một cái tên hay hơn, nhưng vì bạn là người rất trọng tình cảm nên tôi đặt cho bạn chữ 'Tâm'.

Tâm Khuyên đáng yêu một cách lanh lợi với đôi môi nhanh nhảu. Bạn có thể nói đến tốc độ khủng khiếp mà không vấp, và có thể giữ nguyên trạng thái nói như vậy những năm phút. Nhiều khi nghe Bạn nói, người ta chỉ có thể gật gù cho qua rồi vỗ vai bảo: "Nãy giờ mày nói gì, nói lại từ từ tao nghe". Bạn rất thích đọc sách, đọc fic online. Tâm hồn văn học tràn đầy đó nha. Bạn viết fic rất tốt, tuy nhiên, đối với những con người kém cỏi như tôi thì... để hiểu sâu được fic của Khuyên là cả một vấn đề. Đến bây giờ, cái fic của Bạn mà tôi yêu nhất vẫn chỉ là 'Yêu thương em hơn mọi điều em cần'. Dường như văn học chỉ dành cho những người có cảm xúc đong đầy, ngập tràn như Bạn thôi. Tình cảm cứ trào ra dào dạt, không kiềm được. Bạn buồn là khóc, vui là cười, giận dữ là quát tháo, yêu là nhiệt tình và chung thủy. Tôi thích Bạn, và cũng không ít lần giận Bạn.

Tâm Khuyên yêu năm chàng trai. Yêu lắm lắm. Bạn cười vì họ, khóc vì họ, tự hào vì họ. Nhưng có lẽ vì tình yêu của Bạn quá lớn, nên Bạn đều ác cảm với hầu hết những ai không phải họ. Dù ai có nói gì cũng không thể thay đổi cách nhìn nhận của Bạn. Tôi quý trọng tình cảm của Bạn dành cho năm con người ấy, đó là tình cảm chân thành nhất, to lớn nhất. Nhưng điều đó không thể khiến tôi chấp nhận được những từ ngữ và lời nói ác ý. Tôi giận Bạn. Bản thân Bạn mâu thuẫn quá! Bạn từng nói "mặc kệ", nhưng rồi sau đó lại cố gắng điều khiển người khác theo cùng chiều với Bạn. Bạn từng hỏi tôi tại sao mọi người đều có vẻ sợ Bạn. Theo tôi, mọi người sợ nói ra những điều trái ý Bạn, sợ nhận lại những lời chỉ trích, và sợ phải có những cảm xúc không hay. Nhưng, tôi cũng ganh tị với Bạn. Bạn có thể thoải mái bộc lộ cảm xúc của mình, không như tôi - một đứa muốn khóc cũng không thể khóc.

Dạo này, tôi ít thấy Bạn khóc. Không phải là tôi mong Bạn đau buồn, nhưng tôi thích Bạn khi khóc hơn. Khóc, nghĩa là Bạn đang buồn và cần sẻ chia, an ủi. Khóc, nghĩa là Bạn tin tưởng vào bạn bè, không ai khóc trước mặt những người mình không tin cả. Khóc, nghĩa là mọi chuyện đã qua, nỗi buồn tủi, tức giận sẽ theo nước mắt mà ra hết. Khóc, nghĩa là nỗi đau không tồn đọng với mật độ dày đặc trong tim, không khiến tim mình đau nhói lên từng hồi và dẫn đến bệnh trầm cảm như tôi. Khóc, nghĩa là Bạn là Tâm Khuyên. Một Tâm Khuyên mà tôi hằng yêu mến và khâm phục.

.
.

Thật buồn vì dường như Tâm Khuyên đã không còn tin tưởng ai nữa, kể cả tôi. Không tin tưởng bất cứ ai ngoại trừ gia đình và năm con người ấy. Xin lỗi vì tình cảm tôi không tràn đầy, không mãnh liệt như Bạn. Không thể khóc ở những hoàn cảnh như Bạn. Xin lỗi vì tôi không phải là Bạn nên không có được những xúc cảm đầy mâu thuẫn của Bạn. Không thể hiểu Bạn sâu hơn nữa. Xin lỗi rất nhiều.

Tâm Khuyên à, tôi không có nhiều bạn. Và Bạn là một trong những người bạn tốt nhất của tôi, là người tiếp thêm cho tôi niềm yêu thích văn học, là người giúp tôi tập thói quen xem xét sự việc ở nhiều mặt, là người tôi tin tưởng sẽ không quay lưng với tôi dù tương lai có thế nào đi nữa (vì chính Bạn cũng sợ người mà mình yêu quý quay lưng với mình mà, phải không?). Tôi thực sự rất rất rất muốn giữ chặt, thật chặt tình bạn của Bạn, của mọi người. Xin đừng buông tay, nhé!

Để cụm từ 'mãi mãi' sẽ trở lại sống trong tôi.

.
.
.
thanhmeovn
♥ Rau Muống Vừa Tiền ♥
♥ Rau Muống Vừa Tiền ♥
thanhmeovn

Bài gửiTiêu đề: Re: Những con người bé nhỏ.   Những con người bé nhỏ. Icon_minitime120/06/10, 10:16 pm

3. Nhược Hân. Biến thái nói về Trùm biến thái.

.
.
.

Chọn cho Bạn chữ 'Nhược' vì Bạn có sức khỏe yếu. Không có năm nào là không bệnh.

Nhược Hân là một cô gái thực tế. Phải tự lo về vấn đề tài chính bằng cách mở shop bán đĩa online, mặc dù nhà Bạn có thể được coi là giàu so với tôi. Gì chứ về tiền bạc, Bạn là người rất kỹ càng, hiếm khi bị mất tiền.

Khuôn mặt Bạn tuy không đẹp lấp lánh như mấy cô hot girl online, nhưng chí ít, khi lên hình, trông Bạn đáng yêu một cách hoạt bát. Kiểu tóc truyền thống của Bạn suốt mấy năm trời không thể đổi là duỗi thẳng. Dáng người mỏng manh của Hân khiến cho người ta có cảm giác như Hân sẽ gãy đôi nếu bị đánh nhẹ, hoặc sẽ bay vút nếu có một cơn gió thổi qua. Nếu chỉ liếc nhìn qua từ phía sau, sẽ rất dễ nhầm lẫn Bạn và nhiều cô bé teen tóc duỗi bình thường.

Có thể nói, Bạn không có điểm gì đặc biệt ngoại trừ cái vòng ba chuẩn và cách ăn nói tục tĩu mang phần vui nhộn. Nhưng Bạn đã làm thay đổi biết bao nhiêu con người, điển hình là tôi. Trước khi gặp bạn, tôi chỉ biết sơ và thỉnh thoảng buột miệng chửi thề vài câu. Sau khi gặp bạn, tôi lấy việc nói tục làm thú vui. Biến 'chửi thề' thành 'chửi yêu' rất là thư giãn đó chứ.

Tâm hồn Nhược Hân dù không tràn đầy, không mãnh liệt như Tâm Khuyên, song, Bạn vốn sống trong tình thương quá lâu nên không thể dứt ra khỏi nó. Bạn vẫn luôn cần có người yêu thương mình. Chỉ cần buông lơi, Bạn sẽ lập tức bám víu vào một ai đó đi ngang qua để tránh xa nỗi cô đơn của mình (mặc dù Bạn vẫn thường nói Bạn không cần 'giai').

Nhược Hân thường là người cầm đầu tổ chức ăn chơi trác táng. Địa điểm ăn chơi cũng chính là nhà Bạn. Lúc thì nhảy lại những điệu nhảy của các ca sĩ, khi thì tổ chức picnic tại nhà với món kimpad và chương trình 'tự biên tự diễn'... 'tự phục vụ'. Bạn là người tạo nên phần lớn tiếng cười. Bạn là người kết nối nhóm B's L lại với nhau từ những cá nhân đơn lẻ. Bạn có tư chất của một người nhóm trưởng. Bất cứ vấn đề gì về xã hội, liên lạc với Bạn, và Bạn sẽ giúp ngay nếu có thể. Bạn ghét phiền phức, nhưng phiền phức luôn tìm đến Bạn, và tuyệt nhiên Bạn không thể từ chối.

Tôi thích Bạn, vì Bạn là Nhược Hân (tôi chưa dám nói từ 'Yêu', sợ bạn lại nghĩ tôi giống 'ai đó'). Cám ơn bạn đã khiến tôi trở thành một đứa 'biến thái' như bây giờ, tôi hạnh phúc vì điều đó.

Có thể lúc này, con đường chúng ta giao nhau. Tôi gặp được Bạn. Nhưng có thể sau này, con đường chúng ta sẽ không còn giao nhau nữa. Lúc ấy, xin đừng quên lãng. Cho dù Bạn có là một doanh nhân giàu có hàng triệu tỷ bạc, còn tôi là một kẻ hèn mọn phải quỳ dưới chân kẻ khác vì đồng lương ít ỏi, thì xin hãy nhớ. Nhớ những kỷ niệm thời cấp ba này, nhớ Bạn đã từng có một người bạn tên là Mèo Việt-Nam, nhé.

Nhược Hân của tôi.

.
.
.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Những con người bé nhỏ.   Những con người bé nhỏ. Icon_minitime1

Những con người bé nhỏ.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang